หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: การสร้างโครง Truss และหลังคาโค้ง  (อ่าน 20164 ครั้ง)
arcticarmy
มือใหม่ใกล้จะเซียน
**

พลังน้ำใจ : 1

« เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:35:48 PM »
แบ่งปัน

ยิงฟันยิ้ม วันนี้มาลองทำโครง Truss เละหลังคา โค้งๆ ตามรูปเเบบของโครงสร้างหลังคากันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

1. โคยปกติเเล้วออบเจ๊คในโปรเเกรม Archicad ก็มีมาให้พอสมควรนะครับ สามาารถเลือกนำมาใช้ได้

2. เเต่ถ้ายังไม่พอใจเราสามารถสร้างเองใหม่ได้ โดย วาดรูปแบบของโครงสร้างที่ต้องการโดยใช้เส้นปรกติ แล้วเรียกคำสั่ง Create Truss

3. จะขึ้นหน้าต่างให้เซตค่าต่างๆ

4. หลังจากเซดค่ากด OK จะขึ้นเเถบคำสั่งให้เซพ ออบเจ๊ค

5. จะได้ Truss ในรูปแบบที่เราต้องการ  ยิ้มกว้างๆ

6.  จากนั้นเริ่มทำหลังคาโค้ง ตามรูปแบบของ Truss โดยเลือกใช้คำสั่งสร้างหลังคาที่เป็นหลังคาโค้ง

7. กด Space Bar ค้างไว้ จะขึ้นคำสั่ง Magic Wand  จากนั้นก็คลิกที่เส้นโค้งของหลังคา

8. จะได้ หลังคาในรูปเเบบเเละขนาดที่ต้องการ จากนั้นก็ติดตั้ง ตามต้องการ

9. เป็นอันเสร็จขั้นตอนครับ

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

booyy
สมาชิกเต็มตัว

พลังน้ำใจ : 20

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:36:46 AM »
แบ่งปัน

Tutorial นี้ดีมากๆ เลยครับ พอดีมีงานให้ทดลองทำพอดีเลยเอามาให้ดูครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ยิงฟันยิ้ม

arcticarmy
มือใหม่ใกล้จะเซียน
**

พลังน้ำใจ : 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:05:12 PM »
แบ่งปัน

โว้วววๆๆๆ เเจ่ม มากๆๆ ครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

;D   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม[/glow]

long-2009
ระดับเซียน

พลังน้ำใจ : 29

homealone44@gmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:23:15 AM »
แบ่งปัน

สงสัยครับ??? เราจะเพิ่มความโค้งของเส้นให้ละเอียดมากกว่านี้ได้มั้ยครับ ใน 3D มันยังมีเหลี่ยมๆ ให้เห็น อยากให้เหลี่ยมหายไป

คนเราไม่ต้องเก่งไปหมดทุกอย่าง แต่จงสนุกกับงานทุกชิ้นที่ได้ทำ http://www.samuisketchup.org

A-leX
Administrator
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 55

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 05:21:30 AM »
แบ่งปัน

ได้ครับที่ option >> Magic wand setting
แต่ไม่มีผลกะงานที่ทำไปแล้วนะครับ  ยิ้ม

long-2009
ระดับเซียน

พลังน้ำใจ : 29

homealone44@gmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 05:28:32 AM »
แบ่งปัน

ได้ครับที่ option >> Magic wand setting
แต่ไม่มีผลกะงานที่ทำไปแล้วนะครับ  ยิ้ม
ขอบคุณครับ สงสัยมานาน  ยิงฟันยิ้ม

คนเราไม่ต้องเก่งไปหมดทุกอย่าง แต่จงสนุกกับงานทุกชิ้นที่ได้ทำ http://www.samuisketchup.org

prasertpkk
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:47:15 PM »
แบ่งปัน

เราสามารถที่จะใส่ member ที่มีขนาดแตกต่างกันได้หรือไม่ครับ ตามตัวอย่างไฟล์แนบครับ

* rkab2.1.jpg (147.66 KB, 847x523 - ดู 507 ครั้ง.)

A-leX
Administrator
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 55

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:23:22 AM »
แบ่งปัน

เราสามารถที่จะใส่ member ที่มีขนาดแตกต่างกันได้หรือไม่ครับ ตามตัวอย่างไฟล์แนบครับ

หากต้องการเหล็กขนาดต่างกันให้ใช้เส้นคนละสีกันครับ  ยิ้ม

หน้า: [1]
พิมพ์